• Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
Tuesday, June 17, 2025
  • Login
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

Ƙungiyar Tarayyar Afrika ta zaɓi Swahili a matsayin harshen da za ta riƙa aiki da shi

by DAGA IRO MAMMAN
February 10, 2022
in Al'adu
0
Shugabannin ƙasashen Afrika a wajen wani babban taron su a Habasha

Shugabannin ƙasashen Afrika a wajen wani babban taron su a Habasha

0
SHARES
0
VIEWS
Share on FacebookShare on TwitterShare on WhatsappShare on Telegram

ƘUNGIYAR Tarayyar Afrika (AU) ta zaɓi Swahili, wani harshe da aka fi yin amfani da shi a yankin Gabashin Afrika, a matsayin yaren da za ta riƙa amfani da shi a hukumance cikin al’amuran ta na yau da kullum.

Kafin wannan lokaci, ƙungiyar ta na amfani da Larabci, Ingilishi, Faransanci, yaren Focugal da Sifaniyanci ne a al’amurran ta.

A yanzu kuwa, Sashe na 11 na Dokar Garambawul kan Tsarin Mulkin Ƙungiyar Tarayyar Afrika ya ce: “Harsunan da za a riƙa amfani da su a hukumance a Tarayyar da dukkan cibiyoyin ta za su kasance ne Larabci, Ingilishi, Faransanci, yaren Focugal, Sifaniyanci, Kiswahili da duk wani yaren na Afrika.”

An yanke shawarar amincewa da Swahili ne, wanda kuma ake kira Kiswahili, a babban taron kwana biyu na shugabannin ƙasashen Afrika da aka yi a hedikwatar ƙungiyar da ke birnin Addis Ababa na ƙasar Habasha, bayan buƙatar hakan da Mataimakin Shugaban ƙasar Tanzaniya, Dakta Phillip Mpango, ya kai a gaban taron.

A bayanin da ya gabatar na wannan buƙata, Dakta Mpango ya ce Swahili ya na daga cikin harsunan da aka fi yin amfani da su a Afrika, ya ce akwai masu amfani da shi kimanin miliyan 100 a ciki da kuma wajen nahiyar.

Ya ce: “Har ma an fara amfani da Kiswahili a ƙungiyoyi da dama waɗanda su ka haɗa da Ƙungiyar Ƙasashen Gabashin Afrika (EAC) da Ƙungiyar Cigaban Ƙasashen Kudancin Afrika (SADC), sannan kuma ana amfani da shi wajen koyarwa a makarantu a ƙasashen Afrika da dama.”

Bugu da ƙari, ya yi nuni da cewa Hukumar Ilimi, Kimiyya da Al’adu ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNESCO) ta ware ranar 7 ga Yuli ta kowace shekara a matsayin Ranar Yaren Kiswahili ta Duniya. 

Mujallar Fim ta ruwaito cewa a ranar Talata ne, 23 ga Nuwamba, 2021 a wajen taro na 41 na membobin ƙungiyar wanda aka yi a birnin Paris na ƙasar Faransa, UNESCO ta bada sanarwar an samar da Ranar Yaren Kiswahili ta Duniya, kuma za ta fara aiki daga ranar 7 ga Yuli, 2022.

Mujallar Fim ta ce hakan ya sa wannan yare ya zama yaren Afrika na farko da UNESCO ta amince da shi.

A saƙon da ta tura a Tuwita a ranar Talata, ƙungiyar ta ce, “Majalisar Ɗinkin Duniya ta ware rana ta musamman domin karrama Kiswahili. Za a riƙa murnar zagayowar ranar da yaren a ranar 7 ga Yuli a kowace shekara. Dukkan membobin UNESCO sun yi na’am da wannan shawara, babu wanda bai lamunta ba.” 

A cewar Majalisar Ɗinkin Duniya, yaren Swahili ya samo asali ne a Afrika ta Gabas, kuma akwai masu amfani da shi a sama da ƙasashe 14, wato Tanzaniya, Kenya, Uganda, Ruwanda, Burundi, Jamhuriyar Dimokiraɗiyya ta Kwango (DRC), Sudan ta Kudu, Somaliya, Mozambiƙ, Malawi, Zambiya, Komoros, da ma ƙasashen Larabawa na Oman da Yemen da ke yankin Gabas ta Tsakiya.

Ƙasashen Kudancin Afrika irin su Afrika ta Kudu da Botswana sun fara amfani da harshen wajen koyarwa a makarantu, a yayin da Namibiya da wasu ƙasashen su ma sun fara tunanin yin hakan.

Loading

Tags: Addis AbabaAfrican UnionAUDr Phillip Mpangoharsheharsunan gadoKiswahiliKudancin AfrikaMajalisar Ɗinkin DuniyaSwahiliTarayyar AfrikaUNUNESCOyareyaren hukuma
Previous Post

INEC ta tura Manyan Kwamishinoni 3 wajen zaɓen ƙananan hukumomin Abuja

Next Post

Za a rantsar da shugabannin ƙungiyar jaruman Kaduna a ranar Asabar

Related Posts

Al'adu

Kare Sabbin Kalmomin Hausa “Saskiyā” (Synonym) da “Gīɗiyā” (Antonym) ta Hanyar ‘Yancin Binciken Ilimi

May 22, 2025
Sarkin Kano Muhammadu Sanusi II kadara ne mai daraja ga Jihar Kano
Al'adu

Sarkin Kano Muhammadu Sanusi II kadara ne mai daraja ga Jihar Kano

January 28, 2024
Minista Hannatu Musawa ta ƙudiri aniyar kafa Gidan Tarihi da Gidan Wasanni na Ƙasa a Abuja
Al'adu

Minista Hannatu Musawa ta ƙudiri aniyar kafa Gidan Tarihi da Gidan Wasanni na Ƙasa a Abuja

December 14, 2023
Khalifa Muhammadu Sanusi II
Al'adu

Sanusi: Magajin Sanusi da Kukuna

June 23, 2023
Marigayi Alh. Mamman Raba-Gardama. Hoto daga: Abdulaziz Abdulaziz
Al'adu

Ta’aziyyar Muhammadu Ɗan Sanyinna (Raba-Gardama)

January 11, 2022
Waɗansu 'yanmatan Fulani a ƙasar Benin. Hoto daga: Alamy
Al'adu

Tarihin Fulani: Mahangai huɗu

December 13, 2021
Next Post
Zaharaddin Sani Owner

Za a rantsar da shugabannin ƙungiyar jaruman Kaduna a ranar Asabar

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

  • Home
  • Game Da Mu
  • Privacy Policy
  • Contact Us

© 2024 Mujallar Fim

No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

© 2024 Mujallar Fim

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!