SAKAMAKON wata kwaɓa da ta ce an tafka a cikin shirin ‘Labari Na’, Ƙungiyar Ma’aikatan Jinya da Unguwarzoma ta Nijeriya, reshen Jihar Kano, ta buƙaci darakta Malam Aminu Saira da ya ba membobin ta haƙuri.
Ƙungiyar ta ce Saira ya yi kuskuren ne a wani sin a cikin shirin ‘Labari Na’ kashi na 10, wanda aka nuna a ranar 5 ga Yuli, 2024.
Shugaban ƙungiyar, Kwamared Ibrahim Maiƙarfi, shi ne ya buƙaci hakan a cikin wata buɗaɗɗiyar wasiƙa da ya rubuta ga daraktan.
A wasiƙar, Maiƙarfi ya ce, “Majalisar gudanarwa ta Ƙungiyar ma’aikatan Jinya da Unguwarzoma ta Nijeriya, reshen Jihar Kano, da kuma ƙungiyar ma’aikatan jinya ta duniya da kuma masu kallon tashar Arewa 24 a duk duniya sun damu matuƙa a kan wani faifan bidiyo da ke nuna wata ma’aikaciyar jinya a cikin shirin ‘Labari Na’, na 5 ga Yuli, 2024, inda aka umurci wani ma’aikacin jinya ya tsaftace wani datti.
“Wannan aiki babban son zuciya ne kuma rashin ƙwarewa ne, musamman saboda ba ya wakiltar hoto na gaskiya kuma ba ya isar da ingantaccen saƙo ga al’umma game da mataki da matsayin ma’aikatan jinya a cikin masana’antar.”
“Malam Saira, kai ba ma’aikacin jinya ba ne, don haka ba ka da ainihin ilimi ko sanin abin da aka samu a cikin aikin.
“Idan ka yi ƙoƙarin gabatar wa da jama’a wani abu da ba ka da masaniya a kai a zahiri kuskure ne, ɓarna da yaudarar al’umma ne bisa son ran ka, wanda ya saɓa wa manufa da manufofin kafofin watsa labarai da ku ke yi wa aiki idan kun mallaki haƙƙin mallaka.
“Saboda haka wannan zai shafi tunanin al’umma gaba ɗaya, ya haifar da mummunan ra’ayi da mummunan hali ga ƙungiyar ƙwararrun za su iya fitowa.
“Don haka, ina ba ka shawara.
1. Ba da haƙuri;
“i) Kauce wa burin Arewa 24 ta fuskar hangen nesa. Babban burin kafofin watsa labarai da na ke tsammanin shi ne faɗakar da jama’a kada su ɓata ko ba da labari da/ko haifar da raɗaɗi da bai zama dole ba.
“ii) Zuwa ga masu kallon Arewa 24 na duk faɗin ƙasar nan da ma duniya baki ɗaya don cin amanar su da ba su bayanan ƙarya da ba za a iya wucewa ba. Wanda zai iya haifar da asarar sha’awar wannan aiki, wanda shi ne babban koma-baya a halin yanzu da halin da ake ciki wanda ake buƙatar ma’aikatan jinya kuma ana so a duk duniya kamar yadda WHO ta bayyana.
“iii) Ba da haƙuri ga ma’aikatan jinya a can ba kawai a cikin gida ba amma a cikin al’umma masu kallon Arewa 24 na duniya a yankin Yammacin Afirka, ta hanyar faɗa wa al’ummar duniya. Wanda ta hanyar martanin da su ka yi, ba su ji daɗin ɓarnar da aka yi a cikin shirin ba.
“2. Na tabbata shirin ‘Labari Na’, tashar Arewa 24 da kan ku na iya rasa shahara da goyon baya a tsakanin ma’aikatan kiwon lafiya da sauran mutane masu hankali da ƙungiyoyin ƙwararru.
“Ma’aikatan jinya bai kamata su zama abin ƙyama ba, yawancin ma’aikatan jinya ba su da farin ciki da rashin tausayi kuma a fili wani abu ne da ba za mu taɓa haɗawa da daidaitawa ba.
“A matsayin mu na ƙungiya mai alhaki da damuwa mun yanke shawarar yin magana da ku ta wannan hanyar don magance matsalar a matsayin madadin aminci da kuma ba ku shawara cewa idan ku na son yin irin wannan fita ya na da kyau a zurfafa bincike da tattara bayanai daga albarkatun kwas ɗin.
“Ya kamata ya kasance cikin sha’awa mai ɗaukar ku gaba ɗaya, shaharar gidan talabijin da jama’a.
“Haka nan za ka iya ɗaukar hanya a cikin ƙwararrun ma’aikatan jinya ko ma abokan aiki kamar likita waɗanda ke da masaniya game da ƙwararrun ma’aikatan jinya da matakan asibiti don guje wa yin kuskure.
“Yayin da kake son ɗaukar matakin da ya dace daga gare ka Malam Saira, an gargaɗi ma’aikatan jinya da su kwantar da hankalin su, su ci gaba da aiki kamar yadda aka saba, kada a karkatar da su ta hanyar wannan babbar karkatacciyar hanya, su ci gaba da bin doka da kuma jiran sakamakon dukkan matakan da su ka dace na shugabancin NANNM ya ɗauka a matsayin mafita.
“Dole ne in faɗa maka cewa mun rubuta wasiƙa mai ƙarfi ga masu ruwa da tsaki da su ka dace da kuma hukumomin da abin ya shafa kai tsaye a kan wannan lamari, kuma mu na jiran amsa daga gare su, kuma na tabbata ba za ka so wannan ya kai mu ga manyan kamfen da koke-koke a kan ka da ƙararraki ba.
“Na gode.”