• Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
Friday, July 4, 2025
  • Login
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

Ban ce an hana nuno shan taba da kuɗin tsafi a finafinai ba, inji shugaban tace finafinai na ƙasa

by ABBA MUHAMMAD
May 23, 2024
in Labarai
0
Gwamnatin Tarayya ta hana nuna shan taba, kuɗin tsafi da wasu laifuffuka 4 a finafinai

Dakta Shaibu Husseini

0
SHARES
0
VIEWS
Share on FacebookShare on TwitterShare on WhatsappShare on Telegram

SHUGABAN Hukumar Tace Finafinai ta Ƙasa (NFVCB), Dakta Shaibu Husseini, ya musanta rahotannin da aka yaɗa cewa ya ce Gwamnatin Tarayya ta haramta nuno yadda ake kuɗin tsafi da kuma shan taba a finafinan Nijeriya.

Idan kun tuna, yawancin kafafen yaɗa labarai, ciki har da mujallar Fim, a jiya sun ruwaito cewa shugaban hukumar ya bayyana wannan haramcin a wani taron masu ruwa da tsaki na ƙasa kan daina saka shan taba a finafinan Nijeriya wanda aka yi a Inugu.

Hukumar NFVCB ce ta shirya taron tare da haɗin gwiwar cibiyar Accountability and Public Participation Africa (CAPPA).

Furodusoshin finafinai da daraktoci da ’yan fim da aka zaɓo daga sassa daban-daban na ƙasar nan, da kuma shugabannin ƙungiyoyi daban-daban na masana’antar finafinan Nijeriya sun halarci taron.

Sai dai kuma a sanarwar da ya fitar a yau Alhamis, Husseini ya ce, “Ban ba da sanarwar hana shan taba ba, ko nuno taba ba, da kuma al’amuran tsafi a cikin finafinai (a taron yankin Kudu-maso-Gabas) na masu ruwa da tsaki su na shiga cikin ingantaccen allo da kuma kamfen a kan a samu smoke-free Nollywood wanda aka gudanar a Inugu tare da haɗin gwiwar CAPPAfrica. A’a, ban ce ba.

“Ko kaɗan BAN ba da sanarwar hana nuno ‘shan taba da nuno tsafi a finafinai’ ba a taron masu ruwa da tsaki (na yankin Kudu-maso gabas) domin tattaunawa kan kyautata kiwon lafiya a finafinai tare da yekuwar daina nuno shan taba a Nollywood, wanda aka yi a Inugu tare da haɗin gwiwar @CAPPAfrica. A’a, BAN ce haka.

“Abin da na a ambata a cikin jawabin da na yi wanda na raba shi a nan shi ne akwai doka (wato Dokokin NFVCB na 2024) da su ka ce kamar yadda ake yi a sauran ƙasashen duniya an hana TALLATA ko ALKINTA tsafin kuɗi, kisan tsafi, tsafin kuɗi, taba, kayan taba, kayan sinadarin nicotine a finafinai, bidiyoyin rawa da waƙa, da guntayen bidiyon wasan barkwanci.

“Manufar dokar ita ce ta nuna rashin dacewar yawan nuno ko kwaɗaita ko tallata taba ko kayan nicotine a cikin finafinai, bidiyon rawa da waƙa, da guntayen bidiyon wasan barkwanci.

“Dokar na so a riƙa nuno gargaɗin kare lafiya a duk inda ya kama lallai sai an nuno shan taba cikin fim wataƙila saboda tabbatar da wani tarihi, ko don dalilan ilimintarwa, kuma a nuno rayuwa maras kyau a finafinai, bidiyoyin rawa da waƙa, da guntayen bidiyoyin wasannin barkwanci.

“Za a nuno gargaɗin kare lafiyar ne a farko da kuma ƙarshen aikin, wato fim ɗin.”

Ya ba da tabbacin cewa hukumar ta NFVCB ba za ta aiwatar da duk wani shiri da zai dakushe basirar ƙirƙira ba.

Ya ƙara da cewa, “Duk wani fim, guntun bidiyon wasan barkwanci, ko bidiyon rawa da waƙa da ya nuno taba ko kaya masu nicotine, haja, ko ya kama tilas a nuno abin domin a fi gane labarin za a saka shi a wani aji na musamman da ya dace, wato classification (ko rating) Kuma ba za a nuna shi ga mutane ‘yan ƙasa da shekaru 18 ba.”

Loading

Tags: dokaharamciNFVCBShaibu Husseini
Previous Post

Ministan Yaɗa Labarai ya ƙaddamar da gidan yanar yaɗa labarai na Nijeriya

Next Post

Maimunatu, tsohuwar matar mawaƙi Ado Gwanja, ta yi aure na 3

Related Posts

MOPPAN ta yi wa al’ummar Kano ta’aziyyar Aminu Ɗantata 
Labarai

MOPPAN ta yi wa al’ummar Kano ta’aziyyar Aminu Ɗantata 

June 29, 2025
Ƙungiyoyin harkar fim, KAFIGAN da MOPPAN, sun yi wa Rahama Sadau ta’aziyyar rasuwar mahaifin ta
Labarai

Ƙungiyoyin harkar fim, KAFIGAN da MOPPAN, sun yi wa Rahama Sadau ta’aziyyar rasuwar mahaifin ta

June 23, 2025
Mahaifin Rahama Sadau mutumin kirki ne da son jama’a, inji Yerima Shettima
Labarai

Mahaifin Rahama Sadau mutumin kirki ne da son jama’a, inji Yerima Shettima

June 22, 2025
Yadda mahaifin mu ya rasu kwana ɗaya bayan ya dawo daga Makkah – Abba, yayan Rahama Sadau
Labarai

Yadda mahaifin mu ya rasu kwana ɗaya bayan ya dawo daga Makkah – Abba, yayan Rahama Sadau

June 22, 2025
Mahaifin Rahama Sadau ya rasu kwana 1 bayan ya dawo daga aikin Hajji
Labarai

Mahaifin Rahama Sadau ya rasu kwana 1 bayan ya dawo daga aikin Hajji

June 22, 2025
Masanin harshe, Korao Hamadou ya gabatar da haruffan rubutun Hausa na asali a taro a Kano
Labarai

Masanin harshe, Korao Hamadou ya gabatar da haruffan rubutun Hausa na asali a taro a Kano

June 20, 2025
Next Post
Maimunatu, tsohuwar matar mawaƙi Ado Gwanja, ta yi aure na 3

Maimunatu, tsohuwar matar mawaƙi Ado Gwanja, ta yi aure na 3

  • Home
  • Game Da Mu
  • Privacy Policy
  • Contact Us

© 2024 Mujallar Fim

No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

© 2024 Mujallar Fim

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!