• Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
Sunday, June 15, 2025
  • Login
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai da Rahotanni
    • Labarai
    • Rahotonni
    • Tattaunawa
  • Sharhi da Tsokaci
    • Sharhin Fim
    • Tsokaci
  • Masu Haskawa
    • Taurarin Fim
    • Marubuta
    • Mawaƙa
  • Addini da Rayuwa
    • Rayuwa
    • Iyalai
    • Al’adu
    • Addini
  • Ranar Murna
No Result
View All Result
Kannywood - News, reviews and more  › hausa
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

Cewar Sani Sule Katsina: Zamani ne ya rusa kasuwancin Kannywood, ba Afakallah ba

by DAGA MUHAMMAD LAWAN RANO
June 7, 2021
in Labarai
0
Cewar Sani Sule Katsina: Zamani ne ya rusa kasuwancin Kannywood, ba Afakallah ba
0
SHARES
0
VIEWS
Share on FacebookShare on TwitterShare on WhatsappShare on Telegram

BABBAN furodusa Alhaji Sani Sule Katsina ya ɗora laifin durƙushewar kasuwancin finafinan Hausa a kan sauyawar zamani da rashin bin zamani da ‘yan fim su ka yi da farko.

A cewar sa, laifin ba na Hukumar Tace Finafinai ta Jihar Kano da shugaban ta Alhaji Isma’il Na’abba (Afakallah) ba ne kamar yadda wasu su ke iƙirari. Maimakon haka ma, hukumar ta taimaki industiri ta hanyoyi daban-daban, inji shi.

Idan kun tuna, a ranar Alhamis da ta gabata, 3 ga Yuni, 2021, mujallar Fim ta wallafa hira da shugaban riƙo na ƙungiyar ƙwararru ta masu shirya fim ta Nijeriya (MOPPAN), reshen Jihar Kano, Alhaji Salisu Mohammed (Officer), inda ya bayyana cewa Afakallah ne ke yin amfani da hukumar sa ya na daƙile cigaban masana’antar shirya finafinan.

Amma a martanin da ya yi kan wannan batu, Alhaji Sani Sule Katsina, wanda ya na daga cikin manyan masu shirya finafinai kuma shi ne shugaban ƙungiyar ‘Kannywood Distribution Network’, ya ce ba haka abin ya ke ba.

A zantawar sa da mujallar Fim a ofishin sa da ke Kano, Alhaji Sani ya kawo wasu dalilai da ya ce su ne su ka jawo wa Kannywood koma-baya amma mutane irin sa su na ƙoƙarin ganin an magance su don a gudu tare a tsira tare.

Ya bayyana cewa gwamnatin Jihar Kano mai ci yanzu ta bai wa Kannywood gudunmawa ɗari bisa ɗari domin cigaban ta.

Shugaban ƙungiyar ya ce, “A tunani na, ina ganin ba abin da ya haɗa taɓarɓarewar kasuwancin fim da Hukumar Tace Finafinai. Yanayi ne da zamani ya zo ya cinye wancan tsohon kasuwancin. Kuma mu tun tuni ba mu hango cewa wannan za ta faru ba ballantana mu je mu karɓo wannan abu mu fara amfani da shi, ba mu yi ba har sai da abin ya ci ƙarfin mu sannan mu ka tashi.

“Kusan in ce yanzu abin ya ci ƙarfin mu ne, shi ya sa mu ka yi farga mu ka fara hoɓɓasan tashi daga yanda mu ka tsinci kan mu zuwa cusa kan mu cikin jerin masu tafiya da zamani.

“Wanda kuma ba fim ya ke yi ba ba zai iya bada hukunci daidai ba, amma mu da mu ke sa kuɗin mu mu ke fim kuma mu ke badawa sannan mu ke kasuwancin sa, mu mu ka san ya za a yi ya ake yi.”

Ya bada misali da kan sa, da ya ce, “Ni da man tun tuni na daɗe da hango cewa hakan za ta kasance, shekaru masu tsawo wannan kasuwar ta sidi tuni za ta mutu. Shi ya sa na yi tsalle na faɗa harkar gidan talbijin, kuma ba abin da za mu ce sai godiya ga Allah.”

Amma Alhaji Sani ya yi gargaɗin cewa zuwan soshiyal midiya ya fara durƙusar da harkar talbijin ɗin ma. Ya ce, “Duk da kallon da ake yi wa wannan ɓangare na talabijin, shi ma fa yanzu ya ja baya saboda yanayin zamani da ya zo na soshiyal netwok; wasu abubuwan ma ka na zaune za ka duba a waya ka kalla.

“Gaskiyar abin shi ne kawai mu yarda da zamani ya zo, mu amshi zamani ko kuma a yi a bar mu, amma kar mu ɗauki laifun mu na rashin tunani da rashin tunanin mu na hangen nesa mu ɗora wa wani. Don ba mu da hujja da hurumin da za mu kare kan mu, sai mu ɗauka mu ɗora wa wani laifi.”

A cewar sa, akwai ma inda Afakallah ya taimaki masana’antar. Ya ce, “Idan ma adalci za mu yi, Hukumar Tace Finafinai ta taimaka wajen farfaɗo da wani ɓangaren kasuwancin da da ba a yi, inda ta zaunar da ‘yan ‘downloading’ da su ke satar kayan mu su je su na saidawa, aka zo hukumar ta zaunar da su ta nuna masu aibun abin kuma ta haɗa mu da su domin kasuwanci, su na karɓar kayan mu su na saya su na biya, duk da cewa ba za a iya hana wannan sana’a ta ‘dowloading’ ba don su ma su na ci su na sha da sana’ar. 

“Ka ga wannan wani abu ne da hukumar ta zo mana da shi na cigaba.

“Shi ya sa shi ɗan’adam ba a iya masa. Maimakon a yi ma abin kallon alheri, ka gani ka yi godiya, sai kuma ka gani ka kushe.”

Daga hagu: Isma’il Na’abba (Afakallah) da Salisu Mohammed (Officer)

Alhaji Sani ya yi hannun-ka-mai-sanda da ya ce, “Duk da dai ban ɗora wa wani laifi ba, wanda ba ya harkar bai san ta ba. Amma mutum ya na cikin mu ba ya sa kuɗin sa, dole ya ce waɗannan abububuwan saboda bai san ya ake ciki ba.”

Bugu da ƙari, babban furodusan ya bayyana irin faɗi-tashin da furodusoshi irin sa su ke yi tare da Hukumar Tace Finafinan wajen ganin an farfaɗo da gidajen kallo na gargajiya domin dawo da martaba da al’adar da aka fara mantawa da ita na zuwa gidajen kallo domin kallon finafinan Hausa.

Ya ce hakan na faruwa ne “baya ga irin muƙamai da gwamnatin ke bai wa ‘yan masana’antar domin tunawa da cewa su ma su na da irin gudunmawar da za su bayar wa al’umma.

A cewar sa, “Wannan ma abin alfahari ne ga duk wani ɗan Kannywood, wanda a baya so aka yi a kori ‘yan fim daga jihar ma gaba ɗaya.”

Ya bayyana cewa a irin ci gaban da su ka samu da tallafi a ƙarƙashin hukumar, “gwamnatin Kano ta fitar da zunzurutun kuɗi domin ɗaukar wasu daga cikin mu a yi masu horo kan dabarun gudanarwa da inganta sana’ar fim don samun ƙwarewa a sana’ar.”

Ya yi wa Salisu Officer da masu tunani irin nasa matashiya da cewa, “Ya kamata a ajiye duk wata dangantakar siyasa da bambancin siyasa, mu tsaya mu fuskanci gaskiya.

“Duk mai kishi kamata ya yi ya tsaya wajen ganin ya za a yi a samu cigaba, ya ga ya za a yi gwamnati ta taimaka, ba wai ya yi faɗa da ita ba ya ruguza dangantakar da mu ke da ita ba.

“Ko mutum ya so ko bai so ba, ko siyasa ta ja ya rufe idon sa, irin gudunmawar da Hukumar Tace Finafinai ta bada kusan kaso 90 a cikin 100 shi ya ke riƙe masana’antar. 

“Kuma idan ka haɗa wannan gwamnatin da waɗanda su ka shuɗe, ba wacce ta ke kula da ‘yan fim da ba su gudunmawa kamar wannan.”

Sani Sule ya yi kira da a faɗaɗa hanyar kasuwanci a soshiyal midiya ta hanyar shigar matasa cikin ta gadan-gadan, inda ya ce, “Zan yi amfani da wannan damar in yi kira ga yaran da mu ke da su a cikin wannan masan’anta masu basira da su dinga buɗe shafuka a yanar gizo ko samar da wata manhaja da za a dinga ɗora finafinai domin su ma a zo a dama da su ta hanyar karɓar finafinan sauran abokanan sana’ar su da ba su da basira irin tasu su na sawa su ma su na ƙaruwa da su ta yadda za su koma su ƙara yin wani aikin tare da taimaka wa matasa da rage zaman banza da ke kai matasa shiga wani hali na Allah-wadai.  

“Ba na mantawa, a lokacin da mu ka shiga wani hali a wannan masana’anta, zuwan YouTube ya taimaka matuƙa wajen farfaɗo da masana’antar. Duk da cewa ba a samun abin da ake tsammani na riba, amma dai YouTube ya taimaka matuƙa wajen jawo hankalin matasan mu, sannan ya samar wa da mutane hanyar cin abinci, musamman yadda ake shirya finafinai masu dogon zango.”

Loading

Previous Post

Abban mujallar Fim ya zama angon Jamila

Next Post

Ba don Afakallahu ba, da yanzu Kannywood ta zama tarihi

Related Posts

Wani maigida na ya ce wahalar banza nake yi a kan Yerima Shettima, inji Hussaini Danko
Labarai

Wani maigida na ya ce wahalar banza nake yi a kan Yerima Shettima, inji Hussaini Danko

June 13, 2025
Jarumin Kannywood, Abdul M. Shareef zai auri jaruma Maryam Malika
Labarai

Jarumin Kannywood, Abdul M. Shareef zai auri jaruma Maryam Malika

June 12, 2025
Hukumar Tace Finafinai ta Kano ta yaba wa ɗakunan taruka bisa bin doka da oda lokacin bukukuwan Sallah
Labarai

Hukumar Tace Finafinai ta Kano ta yaba wa ɗakunan taruka bisa bin doka da oda lokacin bukukuwan Sallah

June 12, 2025
Rahama Sadau ta raba barka da Sallah ga ‘yan fim na Kaduna
Labarai

Rahama Sadau ta raba barka da Sallah ga ‘yan fim na Kaduna

June 11, 2025
‘Aure tsakanin jaruman Kannywood, Mansurah da Momoh’: Yadda lamarin yake
Labarai

‘Aure tsakanin jaruman Kannywood, Mansurah da Momoh’: Yadda lamarin yake

June 11, 2025
An naɗa Shehu Hassan Kano shugaban riƙo na MOPPAN
Labarai

An naɗa Shehu Hassan Kano shugaban riƙo na MOPPAN

June 3, 2025
Next Post
Ba don Afakallahu ba, da yanzu Kannywood ta zama tarihi

Ba don Afakallahu ba, da yanzu Kannywood ta zama tarihi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

  • Home
  • Game Da Mu
  • Privacy Policy
  • Contact Us

© 2024 Mujallar Fim

No Result
View All Result
  • Gida
  • Labari
  • Addini
  • Al’adu
  • Iyali
  • Marubuta
  • Mawaƙa
  • Nijeriya
  • Ranar Murna
  • Rayuwa
  • Sharhin Fim
  • Tattaunawa
  • Taurari
  • Tsokaci

© 2024 Mujallar Fim

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!